Saigon Star Travel

Khám phá “thành phố ma” Campuchia – Cao nguyên Bokor

Thứ Hai, 07/10/2019 Saigon Star Travel

“Xin chào, Tôi là Đặng Văn Đẳng, thường được gọi là Cường Đặng, là Founder của Saigon Star Travel. Với hơn 15 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực Lữ hành và Dịch vụ cho thuê xe du lịch, tôi luôn dành trọn đam mê cho việc chia sẻ kinh nghiệm du lịch thực tế, biên tập nội dung hướng dẫn, và xây dựng những cẩm nang du lịch hữu ích dành cho cộng đồng yêu thích khám phá và trải nghiệm.

Tại website Saigon Star Travel, tôi phụ trách định hướng chiến lược nội dung và biên tập bài viết, phối hợp cùng đội ngũ Marketing để mang đến cho bạn đọc những thông tin chân thực - cập nhật - giá trị nhất về tour du lịch trong và ngoài nước, dịch vụ thuê xe, cùng các kinh nghiệm đi tour, điểm đến nổi bật, ẩm thựcvăn hóa đặc trưng.

Với tôi, mỗi bài viết không chỉ là thông tin du lịch, mà là một hành trình cảm xúc, nơi tôi được chia sẻ những trải nghiệm chân thực và góc nhìn thực tế, giúp du khách chuẩn bị hành trình như người trong cuộc, tự tin khám phá và tận hưởng trọn vẹn từng khoảnh khắc trong chuyến đi.”

Mr Cường Đặng - Người phụ trách biên tập và sáng tạo nội dung

Saigon Star Travel | Thương Hiệu Nhãn Hiệu Danh Tiếng Việt Nam

Cường Đặng
Người chia sẻ & Biên tập nội dung tại Saigon Star Travel

Nội dung bài viết

Khám phá “thành phố ma” Campuchia – Cao nguyên Bokor

Từng được biết đến là “thành phố ma” ở Campuchia, hiện nay cao nguyên Bokor trở nên vô cùng nổi tiếng. Với vẻ hoang tàn và mang đậm những đặc trưng của các công trình Pháp cổ kính, nơi đây là địa điểm lý tưởng để “sống ảo”. Cùng Saigon Star Travel tìm hiểu về địa danh vô cùng hấp dẫn này qua bài viết sau bạn nhé!

Đôi nét về cao nguyên Bokor

Cao nguyên Bokor hay còn được biết đến với cái tên là núi Tà Lơn. Nơi đây cách trung tâm thị xã Kampot khoảng 10 km. Để lên đỉnh bạn phải đi qua con đường đèo cao nguyên dài 33km uốn lượn. Tổng cộng bạn cần vượt qua 8 khúc cua rất gấp thì mới đến được cao nguyên Bokor Campuchia. 

kham-pha-thanh-pho-ma-campuchia-cao-nguyen-bokor-5

Ảnh: sưu tầm

Tuy khó đi nhưng bạn lại được tận hưởng con đường bao phủ bằng sương mù, cũng giống như bạn đi trên con đường thần tiên. Từ trên đèo nhìn xuống khung cảnh thực sự rất vô cùng đẹp và cuốn mắt nhìn. Tại một số điểm ở trên đèo bạn còn có thể nhìn thấy toàn cảnh hòn đảo Phú Quốc của Việt Nam và còn có thể bắt được sóng điện thoại. 

Khi đến tham quan Bokor Campuchia bạn nên chọn thời điểm là buổi sáng để có thể kịp quay về thưởng thức bữa trưa và nghỉ ngơi. Hoặc bạn cũng có thể dừng chân ở resort 5 sao duy nhất nằm trên đỉnh cao nguyên. Vì cao nguyên này là thành phố đã bị bỏ hoang từ lâu nên nơi đây còn bị gắn với cái tên là “thành phố ma”.

kham-pha-thanh-pho-ma-campuchia-cao-nguyen-bokor-6

Một công trình Pháp bị bỏ hoang ở Cao nguyên Bokor

Sau này khi thực dân Pháp đến chiếm đóng, Bokor được tái tạo và biến thành một khu nghỉ dưỡng vô cùng cao cấp và thời ấy. Nơi này chính là địa điểm lý tưởng để tránh cái nóng nực và đông đúc ở Campuchia. Cho đến ngày nay thành phố này đã trở thành một địa điểm du lịch hàng đầu ở Kampot.

Những điểm tham quan nổi bật ở cao nguyên Bokor

Khi đến với cao nguyên Bokor bạn không thể bỏ qua những địa điểm nổi tiếng. Với những hoạt động ý nghĩa chắc chắn bạn sẽ có được khoảnh khắc vô cùng đáng nhớ. 

Tượng thánh nữ Yeay Mao

Khi đến với cao nguyên thì bạn nên ghé thăm tượng thánh nữ Yeay Mao khổng lồ nằm ở trên lưng chừng núi. Bức tượng này tọa lạc ngay trên đường từ Bokor xuống biển Sihanoukville. Đối với người dân thì cao nguyên là thuộc quyền cai quản của thánh nữ Yeay Mao. Người phụ nữ này gắn với truyền thuyết tìm chồng. Bà được người dân vô cùng tôn kính vì luôn che chở và phù hộ cho họ. 

Tượng nữ thần này nằm trên đỉnh Bokor và được ông Sok Kong cho xây dựng vào tháng 2-2012. Bức tượng được đánh giá là khổng lồ khi có chiều cao 22m đặt trên bệ cao 15m. Khiên viên bên dưới có diện tích là 1.500m2. Trên đường lên cao nguyên nhiều người thường dừng chân ở bức tượng và tiến hành viếng tượng bà.

kham-pha-thanh-pho-ma-campuchia-cao-nguyen-bokor-3

Tượng thánh nữ Yeay Mao

Chùa Năm Thuyền

Nếu đã đến cao nguyên Bokor thì bạn không nên bỏ qua chùa Năm Thuyền. Bất cứ một tour du lịch Campuchia nào cũng có gợi ý đến địa điểm du lịch này. Chùa Năm Thuyền còn được biết đến với những kiến trúc độc lạ, xung quanh chùa có năm tảng đá mang hình dạng giống như những chiếc thuyền. 

Đặc biệt ngôi chùa còn được tọa lạc ở một khung cảnh vô cùng lý tưởng để du khách có thể ngắm nhìn toàn cảnh đảo Phú Quốc của Việt Nam. Ngoài ra, khu thánh đường đầy rêu phong cũng làm cho nơi này trở thành một địa điểm “sống ảo” hoàn hảo. 

kham-pha-thanh-pho-ma-campuchia-cao-nguyen-bokor-4

Chùa Năm Thuyền

kham-pha-thanh-pho-ma-campuchia-cao-nguyen-bokor-8

Ảnh: sưu tầm

Công viên quốc gia Bokor

Công viên quốc gia Bokor được thành lập từ sắc lệnh của nhà vua từ năm 1993, là một trong 23 khu vực được bảo vệ tại Campuchia. Công viên bảo vệ nhiều loại động thực vật quý hiếm, những loài cây và hoa đẹp nhất chỉ được tìm thấy duy nhất tại núi Bokor. Khu rừng rập rạp còn là một môi trường sống hoàn hảo của các loài động vật sắp tuyệt chủng như voi Ấn Độ, báo, gấu đen Asiatic, gấu Malayan, vượn, khỉ Macaca, con Culi Sunda, hươu đỏ (Ấn độ), hươu miệng chuột, tê tê, chim nhạn cổ vàng,…

Thác Popokvil 

Thuộc vùng cao nguyên Bokor, du khách đừng quên ghé thăm và khám phá thác nước Popokvil. Thác Popokvil nằm giữa thiên nhiên, gồm có 2 tầng thác nước, xung quanh là cây cỏ xanh tươi, tạo nên một bức tranh sơn thủy tuyệt đẹp. Vào mùa mưa từ tháng 5 đến tháng 10 là thời điểm lý tưởng để du khách ngắm cảnh thác vào lúc đẹp nhất và thỏa thích tắm mát.

kham-pha-thanh-pho-ma-campuchia-cao-nguyen-bokor-7

Ảnh: sưu tầm

Cao nguyên Bokor là một địa điểm du lịch vô cùng tuyệt vời để bạn xua tan đi những mệt mỏi trong cuộc sống thường nhật. Nếu bạn đang muốn có một hành trình khám phá đầy hấp dẫn thì không nên bỏ qua nơi này. Cùng lên lịch cho chuyến vi vu Campuchia sắp tới bạn nhé!

Viết bình luận của bạn

Tin Liên Quan

Thứ Năm, 13/08/2026
-
Mr Cường

Đức Mẹ Tà Pao ở đâu? Đường đi, kinh nghiệm hành hương & gợi ý lịch trình

Đức Mẹ Tà Pao (Trung tâm Thánh Mẫu Tà Pao) từ lâu đã trở thành điểm đến...

Thứ Năm, 13/08/2026
-
Admin

Top 5 nhà nghỉ giá rẻ gần sân bay Đà Nẵng sạch đẹp, tiện nghi

Khi du lịch hoặc công tác tại Đà Nẵng, việc lựa chọn một nơi lưu trú gần...

Thứ Tư, 12/08/2026
-
BTV2_Saigon Star

Kinh Nghiệm Du Lịch Ninh Chữ: Hướng Dẫn Chi Tiết Cho Một Chuyến Đi Tuyệt Vời

Chào bạn, nếu bạn đang tìm kiếm kinh nghiệm du lịch Ninh Chữ cho chuyến đi sắp...

Thứ Tư, 12/08/2026
-
Admin

Du lịch Đà Lạt tháng 3 – Mê mẩn mùa hoa phượng tím dịu dàng

Lên kế hoạch du lịch Đà Lạt tháng 3, chắc hẳn bạn đang rất băn khoăn về...

Thứ Ba, 11/08/2026
-
BTV2_Saigon Star

Bán Đảo Đầm Môn Có Gì Chơi? 4 Trải Nghiệm Độc Nhất Bạn Phải Thử

Bạn đang tìm kiếm một hành trình mới lạ thay vì những bãi tắm đông đúc tại...

Thứ Ba, 11/08/2026
-
BTV2_Saigon Star

Đặc sản Vịnh Vân Phong: Bí kíp thưởng thức hải sản tươi rói ngay tại nhà bè

Ăn gì ở Vịnh Vân Phong là băn khoăn của rất nhiều bạn khi chuẩn bị hành...

Thứ Ba, 11/08/2026
-
BTV2_Saigon Star

Resort Ở Vịnh Vân Phong Khánh Hòa: Ốc Đảo Nghỉ Dưỡng Chữa Lành

Resort Vịnh Vân Phong là từ khóa được tìm kiếm nhiều nhất bởi những tâm hồn đang...

Thứ Sáu, 07/08/2026
-
BTV5_Saigon Star

Du Lịch Đà Nẵng Tự Túc: Kinh Nghiệm Cần Biết Để Trải Nghiệm Tuyệt Vời

Bạn đang tìm kiếm một bài chia sẻ kinh nghiệm du lịch Đà Nẵng tự túc chân...

Thứ Sáu, 07/08/2026
-
BTV5_Saigon Star

Trải Nghiệm Khu Du Lịch Ghềnh Ráng Tiên Sa: Điểm Đến Không Thể Bỏ Qua

Bạn sắp đi Quy Nhơn và đang băn khoăn cách xếp lịch trình sao cho tiện đường,...

Thứ Tư, 05/08/2026
-
Trần Thảo

Địa Điểm Du Lịch La Gi Bình Thuận: Khám Phá 6 Điểm Đến Đáng Ghé 2026

Thị xã La Gi (Bình Thuận) từ lâu đã trở thành một điểm đến quen thuộc của...

Thứ Tư, 05/08/2026
-
Trần Thảo

Khám phá bãi biển Rạch Giá Kiên Giang - trải nghiệm biển hấp dẫn

Nhắc đến Kiên Giang, nhiều người thường nghĩ ngay đến những hòn đảo thiên đường ngoài khơi...

Thứ Ba, 04/08/2026
-
Trần Thảo

Làng Vân Đà Nẵng: Kinh Nghiệm Cắm Trại Chi Tiết Từ A–Z

Nằm ẩn mình dưới chân đèo Hải Vân hùng vĩ, Làng Vân Đà Nẵng tựa như một...

Thứ Ba, 04/08/2026
-
Trần Thảo

Bãi biển Cam Bình Lagi Bình Thuận: Kinh nghiệm đi chơi, ăn hải sản, điểm gần

Bạn đang tìm kiếm một điểm đến cho dịp cuối tuần, nơi vừa có biển xanh cát...

Thứ Ba, 04/08/2026
-
Trần Thảo

Kinh Nghiệm Du Lịch Mũi Né Tháng 10: Thời Tiết & Chơi Gì?

Tháng 10 thường mang đến cho Mũi Né một dáng vẻ hoàn toàn khác biệt: yên bình,...

Thứ Ba, 04/08/2026
-
Trần Thảo

Khách sạn Công Đoàn Đà Lạt – Lưu trú giá rẻ, gần chợ và hồ Xuân Hương

Đà Lạt luôn là điểm đến hấp dẫn với không khí se lạnh, những đồi thông thơ...

Thứ Hai, 03/08/2026
-
BTV5_Saigon Star

Khám Phá Bánh Đặc Sản Nha Trang: Những Hương Vị Độc Đáo Không Thể Bỏ Qua

Việc tìm kiếm bánh đặc sản Nha Trang luôn là ưu tiên của tín đồ sành ăn...

Thứ Hai, 03/08/2026
-
BTV5_Saigon Star

Tổng Hợp Chi Phí Du Lịch Nha Trang Trong 3 Ngày 2 Đêm

Bạn đang băn khoăn chi phí du lịch nha trang 3 ngày 2 đêm cần chuẩn bị...

Thứ Sáu, 31/07/2026
-
Admin

Đặc sản Đà Lạt – Hương Vị Riêng Của Thành Phố Ngàn Hoa

Chào bạn, nếu bạn đang lên kế hoạch khám phá xứ sở sương mù thì việc tìm...

Thứ Sáu, 31/07/2026
-
Admin

Bánh Tráng Nướng Đà Lạt Giá Bao Nhiêu? Top 7 Quán Nóng Hổi Nên Thử 2026

Bạn đang tìm kiếm một quán bánh tráng nướng Đà Lạt ngon đúng vị người bản địa...

Thứ Năm, 30/07/2026
-
BTV2_Saigon Star

Kinh Nghiệm Đi Vinpearl Land Nha Trang: Hướng Dẫn Chi Tiết Cho Du Khách

Chào bạn, nếu bạn đang tìm kinh nghiệm đi Vinpearl Nha Trang, bài viết này chính là...

Thứ Ba, 28/07/2026
-
Admin

Ăn Tối Vũng Tàu Ở Đâu Ngon? 4 Địa Chỉ "Chuẩn Local" Không Cần Suy Nghĩ

Bạn vừa tắm biển xong, bụng đang réo cồn cào và muốn tìm chỗ ăn tối Vũng...

Thứ Ba, 28/07/2026
-
Admin

Bản Đồ Ẩm Thực Đêm Quy Nhơn: Hải Sản, Ốc Chảo, Ăn Khuya Giá Chỉ Từ 15K

Khi màn đêm buông xuống, việc tìm kiếm địa điểm ăn tối Quy Nhơn luôn là chủ...

Thứ Ba, 28/07/2026
-
Admin

Giải Mã Ẩm Thực Tây Nguyên: 4 Món Đặc Sản Không Thể Bỏ Lỡ Cùng Địa Chỉ Uy Tín

Tìm kiếm tọa độ ẩm thực Tây Nguyên chuẩn vị luôn là đam mê của những tín...

Thứ Sáu, 24/07/2026
-
Admin

Khu du lịch Cà Mau: Điểm đến sinh thái & Bí kíp khám phá Đất Mũi từ thổ địa

Khi tìm hiểu các khu du lịch Cà Mau, bạn chắc hẳn cần một tấm bản đồ...

Thứ Sáu, 24/07/2026
-
Trần Thảo

Top 4 Địa Điểm Cắm Trại Mũi Né Sát Biển Đẹp Và An Toàn

Địa điểm cắm trại Mũi Né luôn là lựa chọn hàng đầu được nhiều nhóm bạn trẻ,...

Thứ Tư, 22/07/2026
-
Trần Thảo

Kinh Nghiệm Cắm Trại Mũi Yến Bình Thuận Tự Túc Từ A-Z 2026

Mũi Yến Bình Thuận là một điểm đến cắm trại hoang sơ đầy sức hút dành cho những...

Thứ Tư, 22/07/2026
-
Trần Thảo

Nước Mắm Phan Thiết Mũi Né – Đặc sản nước mắm nhĩ truyền thống

Nước mắm Phan Thiết từ lâu đã trở thành biểu tượng ẩm thực độc đáo của vùng...

Thứ Ba, 21/07/2026
-
Admin

Homestay Hòn Sơn: Top 5 địa chỉ ăn điểm tuyệt đối, review thật không PR

Chào bạn, khi tìm kiếm homestay Hòn Sơn cho chuyến đi sắp tới, chắc hẳn ai cũng...

Thứ Ba, 21/07/2026
-
Admin

"Bánh Tráng Cuốn Thịt Heo Đà Nẵng – Review 3 Quán Ngon Chuẩn Vị Nhất"

Đến với thành phố biển nhộn nhịp, bên cạnh việc ngâm mình dưới làn nước mát hay...

Thứ Hai, 20/07/2026
-
Admin

Ăn gì ở Phú Quốc? Gợi ý những đặc sản ngon trứ danh không thể bỏ lỡ

Bạn đang băn khoăn tìm kiếm xem ăn gì ở Phú Quốc để cảm nhận đúng hương...

Thứ Bảy, 18/07/2026
-
Trần Thảo

Kinh nghiệm phượt Mũi Né bằng xe máy giá rẻ an toàn và đầy đủ A-Z

Chia sẻ Kinh nghiệm phượt Mũi Né bằng xe máy từ TPHCM dưới đây sẽ giúp bạn...

Thứ Sáu, 17/07/2026
-
BTV5_Saigon Star

Kinh Nghiệm Chuẩn Bị Đồ Đi Đà Nẵng: Mẹo Xếp Vali Từ Hướng Dẫn Viên

Chào bạn, nếu bạn đang chuẩn bị cho chuyến đi sắp tới nhưng lại băn khoăn không...

Thứ Năm, 16/07/2026
-
BTV Saigon Star

Chi phí du lịch Đà Nẵng tự túc: ăn ở, vé tham quan, đi lại bao nhiêu?

Lên bảng dự toán chi phí du lịch Đà Nẵng luôn là bước quan trọng đầu tiên...

Thứ Năm, 16/07/2026
-
BTV5_Saigon Star

Một Ngày Khám Phá Thung Lũng Tình Yêu Đà Lạt Đầy Trải Nghiệm

Đà Lạt luôn biết cách làm dịu tâm hồn những kẻ mộng mơ bằng một chút se...

Thứ Năm, 16/07/2026
-
Admin

Review Bún Quậy Phú Quốc: Cách Ăn, Pha Nước Chấm & Địa Chỉ Quán Ngon

Nếu bạn sắp hoặc đang vi vu Đảo Ngọc, bún quậy Phú Quốc chắc chắn là đặc...

Thứ Tư, 15/07/2026
-
Admin

Bãi Dài Nha Trang Cam Ranh điểm du lịch hoang sơ với resort cao cấp

Chào bạn, nếu bạn đang lên kế hoạch du lịch và tìm kiếm một vùng nước êm...

Thứ Ba, 14/07/2026
-
Admin

Nhà thờ đá Nha Trang - Ngọn tháp đá vươn giữa trời biển

Chào bạn, nếu bạn đang tìm kiếm thông tin chi tiết về Nhà thờ đá Nha Trang,...

Thứ Ba, 14/07/2026
-
Admin

Khu du lịch làng nổi Tân Lập nên đi hay không?

Nếu bạn đang tìm kiếm một địa điểm để tạm gác lại những ồn ào nơi phố...

Thứ Ba, 14/07/2026
-
BTV_Saigon Star

Cà Phê Phố Cổ Hội An: Viewpoint Tầng Thượng Ngắm Hoàng Hôn Phố Cổ

Khi dạo bước trên những con đường ngập tràn sắc vàng, việc tìm kiếm một không gian...

Thứ Hai, 13/07/2026
-
BTV5_Saigon Star

Vịnh Vân Phong Nha Trang: Điểm Đến Không Thể Bỏ Qua Cho Du Khách

Chào bạn, nếu đã đi thành phố biển nhiều lần và đang tìm một điểm đến hoang...

Thứ Hai, 13/07/2026
-
BTV5_Saigon Star

Chùa Liên Hoa Tiền Giang: Vị Trí Địa Lý và Mẹo Di Chuyển Bằng Ô Tô Đến Tận Nơi

Chùa Liên Hoa Tiền Giang luôn là điểm đến thu hút đông đảo phật tử thập phương...

Thứ Sáu, 10/07/2026
-
BTV2_Saigon Star

Khám Phá Chùa Nôm Hưng Yên: Di Sản Văn Hóa và Kiến Trúc Độc Đáo

Bạn đang tìm kiếm thông tin về chùa Nôm Hưng Yên để lên kế hoạch cho một...

Thứ Sáu, 10/07/2026
-
Trần Thảo

Khám Phá Bảo Tàng Nước Mắm Làng Chài Xưa Mũi Né: Giá Vé, Review 2026

Bảo tàng nước mắm Làng Chài Xưa có thực sự đáng tiền vé hay chỉ là một...

Thứ Năm, 09/07/2026
-
BTV2_Saigon Star

Khám Phá Công Viên Khủng Long Nong Nooch Thái Lan: Điểm Đến Hấp Dẫn Cho Gia Đình

Chào bạn, nếu đang lên kế hoạch khám phá Thái Lan, chắc hẳn bạn rất tò mò...

Thứ Năm, 09/07/2026
-
BTV5_Saigon Star

Khám Phá Thác Rồng Lào Cai Tận Hưởng Thiên Nhiên Trong Lành Tây Bắc

Bạn đang tìm kiếm thông tin Thác Rồng Lào Cai nằm ở đâu và cách di chuyển...

Thứ Tư, 08/07/2026
-
BTV5_Saigon Star

Biển Tân Thành Tiền Giang – Khám Phá Biển Cát Đen Và Đặc Sản Hấp Dẫn

Nếu bạn đang tìm kiếm thông tin về bãi biển Tân Thành ở đâu, đường đi như...

Thứ Tư, 08/07/2026
-
Trần Thảo

Kinh Nghiệm Lướt Ván Diều Mũi Né 2026: Mùa Gió, Địa Điểm & Chi Phí

Lướt ván diều Mũi Né là bộ môn thể thao mạo hiểm biển Bình Thuận đầy lôi...

Thứ Ba, 07/07/2026
-
BTV2_Saigon Star

Du Lịch Sapa Tự Túc: Những Điều Cần Biết Để Có Một Chuyến Đi Hoàn Hảo

Nếu bạn đang lên kế hoạch cho một chuyến du lịch Sapa tự túc, chắc hẳn điều...

Thứ Ba, 07/07/2026
-
BTV3_Saigon Star

Top Homestay Tuy Hòa Có View Biển, Check-in Đẹp Và Giá Hợp Lý

Tìm kiếm một homestay Tuy Hòa ưng ý không chỉ là kiếm chỗ ngủ, mà là tìm...

Thứ Ba, 07/07/2026
-
BTV3_Saigon Star

Cẩm nang du lịch Nam Du tự túc A-Z cho người mới 2026

Nếu bạn đang ấp ủ kế hoạch du lịch đảo Nam Du tự túc nhưng lại hoang...

Nội dung bài viết

Theo dõi và cập nhật tin tức mới nhất

Vinh hạnh của chúng tôi là mang đến cho bạn những chuyến đi đáng nhớ. Mang đến cho bạn những chuyến đi đầy
cảm hứng. Khám phá những vùng đất mới. Tự do khám phá cùng chúng tôi.

0
Saigon Star Travel Gọi ngay cho chúng tôi
Saigon Star Travel Gửi email cho chúng tôi
bct Chat với chúng tôi qua Zalo
Saigon Star Travel Trụ sở Saigon Star Travel